शिवरायांचा मुलुख!

शिवरायांचा मुलुख!

मराठेशाही…. 

सुरुवातीच्या काळात केवळ पुणे वतन हाती असलेल्या शिवाजी महाराजांनी आपल्या कारकिर्दीत भले-मोठे जनतेचे #स्वराज्य उभे केले. मुघल सरदार शास्ताखानने शिवरायांच्या ‘इतकूश्या’ मुलूखाला नावे ठेवली होती पण नंतर हाताची बोटेही शाबीत न ठेऊ शकलेल्या शास्ताला महाराजांच्या ‘अमाप’ कामगिरीचे दर्शन घडले. पृथ्वी पादाक्रांत करावी… हे राज्य व्हावे ही तो श्रींची इच्छा असे म्हणणारे शिवराय… त्यांच्या अधिपत्याखाली असलेला मुलुख… आजचा महाराष्ट्र, कर्नाटक, आंध्रप्रदेश, तामिळनाडू पर्यन्त पसरलेला हा मुलुख… हा मुलुख जिंकायला खासा औरंगजेब आला होता… अख्ख्या हयातीत डोळ्यात शिवरायांचे स्वराज्य खुपत असलेल्या औरंगजेब ला ह्याच मुलूखात खपावे लागले पण हा मुलुख काही त्याला जिंकता आला नाही….

#शिवरायांचे_स्वराज्य   #शिवरायांचा_मुलुख  #छत्रपती शिवाजी महाराजाचे राज्य

shivaji

 

Shivaji Anant Pai
Chava – Shivaji Savant
Shriman Yogi (Marathi)

© 2016 – 2017, ||-अभिषेकी-||. All rights reserved.

Leave a Reply

Be the First to Comment!

Notify of
avatar
wpDiscuz
error: Content is protected !!