Dividend Information In Marathi

Dividend Information In Marathi

Share Market In Marathi  ||  Share Market Beginners  ||  शेअर बाजार मराठीतून  ||  What Is Dividend?  ||  डिविडेंड म्हणजे काय?  ||  सर्वाधिक डिविडेंड देणार्‍या कंपन्या  ||   अर्थवृत्तांत

= > DIVIDEND

साध्या सरळ भाषेत सांगायचं झालं तर कंपनीकडून त्यांच्या भागधारकांना अर्थात shareholders ना (ज्यांच्याकडे त्या कंपनीचे shares आहेत ते) काही रक्कम दिली जाते त्याला dividend म्हणतात. ही रक्कम कंपनीच्या नफ्यातून दिली जाते. म्हणजे कंपनी जर नफा कमावत असेल तर त्या नफ्यातून ही रक्कम अदा केली जाते. कंपनी dividend देते म्हणजे कंपनीला नफा होत आहे, आणि नफा होत आहे म्हणजे कंपनी योग्यापणे कारभार करत आहे; आणि पर्यायाने गुंतवणूकदारांचे पैसे सुरक्षित आहेत असा अर्थ काढला जातो.

ही रक्कम फार जास्त नसते आणि प्रत्येक share च्या मागे दिली जाते. कंपनीच्या Face Value च्या प्रमाणात ही calculate केली जाते. म्हणजे समजा, कंपनीने 200% dividend जाहीर केला अन कंपनीची Face Value 1 रुपये आहे तर, dividend आहे 2 रुपये. तुमच्याकडे जर कंपनीचे 200 shares आहेत तर 200*2= 400 इतकी रक्कम तुम्हाला dividend म्हणून मिळेल.

Dividend ची मिळणारी रक्कम ही tax free असते आणि त्यावर कसलाही brokerage लागत नाही. ही रक्कम साधारणपणे तुमच्या Demat खात्याला link असलेल्या savings खात्यात जमा होते.

जे गुंतवणूकदार दीर्घकालीन गुंतवणुकीसाठी shares घेतात त्यांना dividend चा फायदा होत राहतो. चांगला dividend देणारी कंपनी बघूनही काहीजण त्या share मध्ये गुंतवणूक करतात.

Dividend हा सामान्यतः Quarterly Results (त्रैमासिक निकाल) किंवा Annual Results (वार्षिक) दरम्यान जाहिर करतात. यात Interim dividend [अंतरिम लाभांश] आणि Final dividend [अंतिम लाभांश] असे दोन प्रकार आहेत.

INTERIM DIVIDEND

हा Quarterly Results किंवा Semi-Annual Results च्या दरम्यान दिला जातो.

[[[एका आर्थिक वर्षात कंपनीला तीन महिन्याला एकदा याप्रकारे वर्षातून चार वेळा कंपनीचे निकाल जाहीर करावे लागतात. त्यापैकी March महिन्यातील निकाल हा Final अर्थात Annual Result अर्थात वार्षिक निकाल असतो तर September चे निकाल हे Semi-Annual असतात.]]]

Interim Dividend हे कंपनीचा वार्षिक नफा,उत्पन्न इत्यादी निर्धारित होण्याची आधी दिला जातो.Interim Dividend हा Board Of Directors जाहीर करतात अन shareholder च्या approval मंजूरीद्वारे होतो.

FINAL DIVIDEND

हे कंपांनीच्या वार्षिक निकालाच्या (Final Results in March) वेळेस दिला जातो. कंपनीचा वार्षिक नफा, उत्पन्न, खर्च इत्यादी बाबी स्पष्ट झालेल्या असतात त्यानुसार हा Dividend दिला जातो.Final Dividend हा कंपांनीच्या AGM (Annual General Meeting) मध्ये मंजूर केला जातो.

कंपनीचे Quarterly Results जेंव्हा जाहीर होतात तेंव्हा dividend ची घोषणा होते आणि तो केंव्हा मिळेल याचीही तारीख दिली जाते. त्यात Record Date आणि Effective Date या महत्वाच्या असतात.या Record Date आणि Effective Date नुसारच dividend चे लाभार्थी (अर्थात जे dividend मिळण्यास पात्र आहेत असे shareholders)ठरतात.

IPO म्हणजे काय ?

Infosys, TCS, SBI, Coal India, Tata Steel, Maruti Suzuki सारख्या मोठ्या व दर्जेदार कंपन्या चांगला dividend देतात. त्यामुळे अशा shares मध्ये long term ची गुंतवणूक ही फायदेशीर ठरते.

समजा, XYZ कंपनीने 10 रुपये dividend दिला आहे आणि 20 Nov ही त्याची Record Date आहे, तर 20 Nov ला त्या share चा भाव 10 रुपये कमी ने सुरू होतो. नंतर buyers आणि sellers आल्याच्या नंतर नेहमीच्या व्यवहाराप्रमाणे त्याची किम्मत कमी जास्त होत असते.

 

DIVIDEND YIELD

हा एक Financial Ratio आहे जो असं निर्देशित करतो की प्रत्येक कंपनी त्याच्या शेअर मूल्यानुसार प्रत्येक वर्षी किती dividend देते. The dividend yield would become as Dividend paid upon the current share price.

Dividend yield calculate करण्यासाठी कंपनीने दिलेला वार्षिक dividend ला त्या कंपनीच्या share price ने divide करावे लागेल.

समजा, XYZ कंपनीचा share price आहे 50 आणि वार्षिक dividend आहे 1 रुपये. सूत्रानुसार, 1/50=0.02 इतका dividend yield येईल आणि टक्केवारीच्या दृष्टीने तो 2% इतका असेल.

Dividend yield जास्त असणे हे गुंतवणूकदारच्या दृष्टीने चांगलं असतं. मुळात Dividend हा कंपांनीच्या नफ्यातून दिला जातो, नफा जास्त म्हणजे dividend जास्त.

ABC ही कंपनीचा share price आहे 100 आणि dividend pay केला आहे 1 रुपये. तसेच PQR ह्या कंपनीचा share price आहे 200 आणि dividend pay केला आहे 1 रुपये. यात ABC चा dividend yield आहे 1/100=0.01 म्हणजेच 1% आणि PQR चा dividend yield आहे 1/200=0.005 म्हणजेच 0.5%

त्यामुळे ABC ही कंपनी चांगला नफा कमावत आहे अन त्याचा लाभांश गुंतवणूकदारांना देत आहे असा काढला जातो.

ही फक्त मूलभूत माहिती आहे. यामध्ये अजून काही संकल्पना आहेत ज्या या लेखामध्ये नमूद केलेल्या नाहीत.

चांगल्या Dividend देणार्‍या कंपनी-  ||  Highest Dividend Paying Stocks in India

गेल्या पाच वर्षात Nifty मधील या कंपन्यांनी चांगला dividend दिलेला आहे. याशिवाय अशा अन्य कंपनीही आहेत ज्या चांगला dividend देतात. मार्चच्या आसपास जे वार्षिक निकाल येतात त्यात IOC, Coal India, NMDC सारख्या दिग्गज कंपन्या मोठा dividend देतात त्या कारणाने काही गुंतवणूकदार तो dividend मिळावा यासाठीही छोट्या कालावधीसाठी तो share घेतात. गेल्या वर्षी TCS ने 27.5 रुपये इतका dividend दिला होता.

Axis Bank,

BPCL, Bajaj Auto,

Coal India,

Gail,

HCL Tech, HUL, HPCL, Hero Motocomp, Hind Zinc, HDFC, HDFC Bank,

Infosys, ICICI Bank, Indian Oil Corporation, ITC,

LT,

M&M, Maruti Suzuki.

NMDC, NTPC,

ONGC,

Power Grid,

REC, Reliance Ind,

SBI,

Tata Steel, TCS,

Vedanta,

Wipro,

अभिषेक बुचके  ||  @Late_Night1991

 

शेअर बाजारातील सर्व मूलभूत माहिती एका क्लिकवर… तेही मराठीत… 

शेअर बाजार e-book – मराठीत

© 2018, ||-अभिषेकी-||. All rights reserved.

Leave a Reply

Be the First to Comment!

Notify of
avatar
wpDiscuz
error: Content is protected !!