Highest Dividend Paying Stocks

Highest Dividend Paying Stocks

सर्वाधिक Dividend (लाभांश) देणार्‍या कंपन्या   ||  Dividend  ||  Trading In Dividend  ||  Share Market Basics

मुळात Dividend (ज्याला मराठीत लाभांश म्हणतात. नावाप्रमाणेच, कंपनीच्या लाभातील अंश) हा कंपनीच्या नफ्यातून भागधारकांना (Shareholders) दिला जातो. याचा अर्थ ज्या कंपनीला नफा अधिक होतो ती कंपनी Dividend अधिक देत असते. कंपनी नफा कमावत आहे म्हणजे चांगला Performance देत आहे. त्यामुळेच जास्त Dividend देणार्‍या कंपन्या आपल्या पोर्टफोलियोत असायला हव्यात.

जे अनुभवी गुंतवणूकदार आहेत ते Dividend वर चांगलं प्रॉफिट कमावतात. म्हणजे एखाद्या कंपंनिनेजर चांगला Dividend जाहीर केला तर त्या कंपनीचा शेअर ते Record Date पर्यन्त होल्ड करतात आणि साधारण नफा असला तरी मग तो विकून टाकतात. यामध्ये त्यांना Dividend चा लाभ मिळतो.

उदाहरण घ्यायचं झालं तर Nalco या शेअरबद्दल घेऊ. Nalco ही Aluminum क्षेत्रातील पब्लिक सेक्टर कंपनी आहे. कंपनीचे Fundamentals ही चांगले आहेत. या कंपनीने 1 मार्चला 4.5 रूपयांचा Dividend जाहीर केला आहे. तो भागधारकांना 31 मार्चपूर्वीच मिळणार आहे. यासाठी 12 मार्च ही रेकॉर्ड डेट असणार आहे. याबद्दलची सर्व माहिती खालील लिंकवर आहे.

https://www.moneycontrol.com/news/business/nalco-declares-interim-dividend-of-rs-4-50-per-share-3598091.html?utm_source=IW_DATA_stockpage

यात पट्टीचे गुंतवणूकदार किंबहुना traders खेळ खेळतात. एकतर Nalco ही चांगली Dividend देणारी कंपनी आहे हे त्यांना माहीत असतं. कोणती कंपनी चांगला Dividend देते याची माहिती इंटरनेटवर मिळते आणि ती या लेखाच्या शेवटीही आहे. अशा shares वर सतत लक्ष ठेवलं पाहिजे. साधारणपणे Quarterly Results किंवा AGM असेल किंवा विशेष Meeting असेल तर dividend जाहीर केला जातो. त्याआधी हा शेअर घेऊन ठेवायचा. चार पाच दिवसांपूर्वी Nalco 52 week low च्या जवळ होता. म्हणजे 47-48 च्या आसपास होता. त्यावेळी गुंतवणूकदार हा शेअर BUY करतात. Dividend च्या News मुळे तो शेअर वाढतो. आज Dividend जाहीर केला तर आजही तो BUY केला जातो. आजची त्याची किमत 52 आहे. मग 12 March या record date पर्यन्त तो hold केला जातो. कारण त्या दिवशी ते Dividend साठी eligible होतात. जर समजा तो share त्यांच्या Buying Price च्या वर असेल तर तो शेअर ते विकून टाकतात. म्हणजे 52 च्या वर असेल तर तो विकून Profit Book केलं पाहिजे. दुसरीकडे, त्याचा Dividend ही मिळेल. म्हणजे समजा, 50 च्या rate ने जर 1000 Quantity Buy केली तर गुंतवणूक झाली 50000 रुपये. जर record date ला 53-54 ला जाताच तो शेअर विकून आपलं profit book केलं तर परत 4.5 हा Dividend आपल्याला मिळतोच. म्हणजे 1000*4.5=4500 इतके पैसे मिळतात.

हे गणित तसं सोपं आहे आणि बर्‍याचदा कामीही येतं. पण कधी-कधी, कंपनी Dividend जाहीर करणार म्हणून त्या शेअरमध्ये आधीच Buying आलेलं असतं आणि आपण तो High Rate ला Buy करून बसतो. तिथे थोडसं गणित चुकू शकतं. पण कंपनी चांगली असेल तर तो शेअर होल्ड करायला हरकत नसते.


OPEN DEMAT ACCOUNT ONLINE

बघूयात अशाच काही कंपन्या ज्या चांगला Dividend देतात.

Vedanta

HPCL

IOC

NALCO

Coal India

Power Fin Corp

Reliance Ind

Hero Motocomp

Castrol

Hind Zinc

Infosys

TCS

GAIL

NTPC

NMDC

MRPL

इत्यादि कंपन्या चांगला Dividend देतात. पण जर दीर्घकालीन गुंतवणुकीचा विचार असेल तर सातत्याने चांगला Dividend देणार्‍या कंपन्या शोधल्या पाहिजेत. सामान्यतः NIFTY मधील कंपन्या सातत्याने Dividend देत असतात. जर Dividend दृष्टीने ट्रेडिंग करायची असेल तर मग या stocks चा आधार घेतला तरी चालेल. अशात मग Maruti Suzuki, SBI, Axis, ICICI Bank, Wipro, Colgate, Tata Steel अशा अनेक कंपन्यांनी चांगला आणि सातत्याने Dividend दिला आहे. असे shares पोर्टफोलियोतही ठेवायला हवेत. शेवटी पैसा येणं महत्वाचं आहे. त्यातही कमी risk आणि सामान्य मार्गाने!

अभिषेक बुचके   ||  @Late_Night1991

-SHARE MARKET CLASSES-


Go to e-book!

http://latenightedition.in/wp/?p=3335

© 2019, ||-अभिषेकी-||. All rights reserved.

Leave a Reply

Be the First to Comment!

Notify of
avatar
wpDiscuz
error: Content is protected !!