भाजपची Portfolio Management

भाजपची Portfolio Management

#अन्वयार्थ   #राजकारण  #लोकसभानिवडणूक२०१९  राजकीय_विश्लेषण  

दीर्घकाळासाठी जेंव्हा गुंतवणूक करतात तेंव्हा Diversified Portfolio चा विचार केला जातो। म्हणजे सरसकट एकाच कंपनीचे shares घेण्याऐवजी विविध सेक्टरमध्ये गुंतवणूक केली जाते। याचा लाभ असा की, एखादं सेक्टर जर परफॉर्म करत नसेल तर दुसरं सेक्टर भर घालेल।

म्हणजे 100₹ गुंतवले तर कोणत्याही परिस्थितीत किमान 100₹ तरी परत मिळतील याची शास्वती। भाजपसाठी 272 हा जादुई आकडा आहे ज्यासाठी भाजपने Diversified Portfolio बनवला आहे। गेल्या लोकसभेला भाजपने 280 जागा मिळवल्या ज्या बहुतांश उत्तर, पश्चिम भारतातून होत्या। सत्तेत आल्यावर भाजपने ईशान्य व दक्षिणेकडे लक्ष केंद्रित करून ‘गुंतवणूक’ केली। या निवडणुकीत पश्चिम व उत्तर भारतातून आधीसारखं यश मिळवणं शक्य नाही। इथे जी तूट होईल ती ओरिसा, पश्चिम बंगाल, अष्टलक्ष्मी राज्ये व दक्षिणेतून काही अशा ठिकाणी भरून निघेल। आकड्यांच्या खेळात कमी पडू नये म्हणून ही रणनीती| ही खरं तर स्व. प्रमोद महाजन यांनी रणनीती होती जी आजची भाजपा वापरत आहे। या गृहीतकानुसार (जर जनक्षोभ फार नसेल तर) भाजपला 250 जागा मिळवता येतील।

अभिषेक बुचके  ||  @Late_Night1991

© 2019, ||-अभिषेकी-||. All rights reserved.

Leave a Reply

Be the First to Comment!

Notify of
avatar
wpDiscuz
error: Content is protected !!