आप चा मनसे ला ताप

आप चा मनसे ला ताप

अस्तित्वासाठी झुंज  || राज ठाकरे ||  आपचा उदय  || नवमतदार
 
ठिकाण – स.प. महाविद्यालय, पुणे
वेळ  – संध्याकाळची
घटना – मनसे प्रमुख राज ठाकरे यांची भव्य सभा
Image result for raj thackeray and kejriwal
पुण्यातील 9 feb च्या राज ठाकरे यांच्या सभेकडे संपूर्ण महाराष्ट्राच लक्ष लागलं होत, आणि नेहमीप्रमाणे ‘राजस्त्र’ बाहेर पडलं. राज यांच्या सर्व सभेप्रमाणे ह्या सभेला तूफान गर्दी जमली होती. ही सभा अनेक अर्थाने खूप महत्वाची होती. नमो वर टीका, दिल्लीतील केजरीवल इफेक्ट, टोल आंदोलन, सेनेच शिवबंधन, महायुतीची वाढलेली ताकत या सर्व विषयावर राज नक्की काय बोलणार याकडे सर्वांचे लक्ष होते. पण राज यांनी सर्व अंदाज फोल ठरवत फक्त आणि फक्त टोल बद्ध्धलच टोले लगावले.
 
राज यांनी या सभेत एक खूप महत्वाची बाब स्पष्ट केली. ती म्हणजे टोलविरोधी 12 feb च्या संपूर्ण महाराष्ट्रात केल्या जाणार्‍या आंदोलनात दस्तुरखुद्द राज नेतृत्व करणार आहेत. खर पाहता आजपर्यंत संपूर्ण ठाकरे कुटुंबियांनी आपल्या कार्यकर्त्यांच्या बळावरच राजकारण केलआहे. बाळासाहेब तर शिवसैनिकांना टोनिक म्हणत. पण राज यांनी रस्त्यावर उतरून आंदोलन  करण्याची घोषणा करून सर्वांनाच धक्का दिला.
राज यांच्या या खेळीमागे केजरीवल इफेक्ट असण्याची शक्यता आहे. कारण केजरीवाल यांनीसुध्द्धा जनतेच्या प्रश्नांवर इलाज म्हणून सर्व नियम तोडून आंदोलनाचा मार्ग निवडला होता, आणि त्यांच्या रस्त्यावरच्या आंदोलांनामुळेच त्यांना भरभरून मते मिळाली होती. राज ठाकरे सुध्दा महाराष्ट्रचे केजरीवाल बनु पाहत आहेत असा अंदाज आहे. एका बाजूला कोंग्रेस-राष्ट्रवादी आघाडी ज्यांच्याकडे मोठी आर्थिक रसद आहे, सहकार क्षेत्रात ताकत आहे, आणि मजबूत संघटना आहे. दुसर्‍या बाजूला महायुती ज्यामधे सेना-भाजपा सोबत आठवले यांचा रिपाई, राजू शेट्टी यांचा स्वाभिमानी शेतकरी संघटना आणि महादेव जाणकार यांचा राष्ट्रीय समाज पक्ष आहे. या तिघांच्या येण्याने सेना-भाजपा या पक्षांना आता एकगठ्ठा मते मिळू शकतात असा अंदाज आहे. त्यामुळे आघाडी आणि महायुती यांची votebank ठरलेली आहे. आणि महत्वाच म्हणजे आप चा उदय.
 
नुकत्याच काही वृत्तवाहिन्यांनी केलेल्या सर्वेक्षणात भाजपा प्रणीत NDA म्हणजेच राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीला जास्त जागा मिळतील असा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे. याच सर्वेक्षणात आपल्या महाराष्ट्राबाबतीत अजून एक महत्वाची स्थिति दिसून आली आहे ज्याचा परिणाम निदान येत्या निवडणुकीत तरी दिसून येऊ शकतो. या सर्वेक्षणांनुसार महाराष्ट्रात अरविंद केजरीवाल यांच्या आप ला 5 टक्के मते मिळतील असा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे. दिल्लीत केजरीवाल मुख्यमंत्री झाल्यानंतर आप मध्ये प्रवेश करणार्‍यांची संख्या दिवसेंदिवस वाढतच आहे, यात सर्व स्तरातील व्यक्तींचा समावेश आहे. अर्थात, दिल्लीतील विजयानंतरच ओढा वाढला आहे तो भाग वेगळा. महाराष्ट्रात तर आप ची सदस्य नोंदणी जोरात चालू आहे. आप चे प्रवक्ते तर ती 6 लाख असल्याचे सांगत आहेत.
 
      याच सर्वेक्षणात जिथे आप ला 5 टक्के मिळण्याचा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे तिथे राज ठाकरे यांच्या मनसे 3 टक्के व शिवसेनेची 2 टक्के मते घटण्याचा अंदाजदेखील नोंदवण्यात आला आहे. पाच वर्षांपूर्वी 2009 च्या लोकसभा आणि विधानसभा निवडणुकीच्या पार्श्वभूमीवर राज ठाकरे यांच्या मनसे ने उभ्या महाराष्ट्राला नवनिर्माणची स्वप्ने दाखवत करिष्मा केला होता, आणि पदार्पणातच मोठी मते मिळवली होती आणि महाराष्ट्रातील खास करून मुंबई व उपनगरातील मधील जनतेने त्यांच्यावर विश्वास ठेवत मनसे चे 13 आमदार विधानसभेत पाठविले होते. त्याच्यानंतर 2 वर्षांपूर्वी झालेल्या महापालिका निवडणुकीत देखील भरघोस मते दिली आणि नाशिक मध्ये तर त्यांना सत्ता स्थापन करण्याची संधि देखील मिळाली.
‘एकदा सत्ता माझ्या हातात द्या सबंध महाराष्ट्र सुतासारखा सरल करून दाखवतो…’ अस राज ठाकरे म्हणत, पण इतकी संधी मिळून सुध्धा जे पूर्वीच्या प्रस्थापित पक्षाकडून झाल तेच मनसे कडून मिळालं. पण गेल्या पाच वर्षात
त्यांच्या आमदार, नगरसेवक यांची (काहींची वगळता) कामगिरीही फार चांगली नाही झाली. उलट महाराष्ट्रातील विविध भागातील मनसे पदाधिकार्‍यांवर गंभीर गुन्हेही दाखल झाल्याचे वृत्तवाहिन्यांवर प्रचारीत झाले आहे. त्यामुळे महाराष्ट्रातील जनतेला हेच का ते नवनिर्माण असे म्हणण्याची वेळ आली आहे.
 
      आप बद्दल बोलायचे झाले तर, जी भूमिका मनसे ने 2009 च्या निवडणुकीत बजावली होती ती कामगिरी यावेळी आप करणार आहे. त्या वेळी मनसे ने सत्ताधारी कोंग्रेस वर टीका करून जनतेला चांगल्या शासनाची स्वप्ने दाखविली होती आणि शहरी भागात विरोधक म्हणजेच सेना-भाजपा ची मते खाल्ली होती. तसेच ह्या वेळी आप आज मनसे ची मते खाण्याची शक्यता आहे.जशी आपची पाटी आज कोरी आहे तशीच ती 2009 साली मनसे ची होती. जशी मनसे ने 2009 मध्ये जनतेच्या अपेक्षा वाढवून ठेवल्या होत्या पण नंतर त्या धुळीस मिळाल्या, तशीच किंवा त्यापेक्षा अतिरंजित स्वप्ने आप जनतेला दाखवत आहे, आता ती कितपत पूर्ण होतील हे दिल्लीतील केजरीवळ सरकारकडून कळेलच. मनसेने ज्याप्रमाणे शहरी भागात यश मिळवल होत तसेच आप ही शहरी भागात वाढत आहे.
आपच्या दिल्लीतील विजयानंतर राज ठाकरे यांचे नाशिक महापालिका जेथे त्यांची सत्ता आहे तेथे लक्ष वाढले आहे आणि तेथील लोकप्रतिनिधी व कार्यकर्ते यांची वारंवार भेटी घेऊन ‘झाडु’झाडती… आपल… झाडाझडती घेत आहेत. हे जर आधीच घडले असते तर जनतेला आणि पक्षालाही उपयोग झाला असता. सेनाही अधूनमधून केजरीवाल यांना आपल्या ‘सामना’ मधून कानपिचक्या देत असते. सर्वेक्षणांनंतर तर ‘सामना’ मधून आप वर हल्लाबोलच केला होता. अर्थात यावरून सेना मनसे ने धास्ती घेतली आहे अस म्हणन जिकिरीच होईल पण दोन्ही पक्ष सतर्क तर नक्कीच झाले आहेत.
सर्वेक्षणांनुसार मनसे ची मते 5 टक्क्यावरून 3 ने घसरून 2 टक्क्यांवर आली आहेत, तर सेनेची मते 2 टक्क्याने घसरली आहेत आणि आप ल 5 टक्के मते दाखविण्यात आली आहेत. यात सेनेपेक्षा मनसे ल अधिक धोका असल्याचे दिसून येत आहे. याचे कारण असे की प्रत्येक निवडणुकीत नव्याने उतरणारा नवमतदार असतो, ज्याला आपण काहीतरी वेगळे करणार आहोत, आपल्यामुळे कोणीतरी निवडून येणार आहे, प्रस्थापित पडणार आहे, काहीतरी क्रांति घडणार आहे असेच वाटत असते, म्हणून तो नव्याने येणार्‍या आणि आपल्या अपेक्षा वाढवणार्‍या पक्षाला किंवा उमेदवारला मते देत असतो. 2009 मध्ये त्या प्रकारची मते मनसे ल पडली, पण त्यानंतर मनसे ला त्याचा उपयोग करून घेता आला नाही आणि गेल्या 5 वर्षात आपली वेगळी votebank ही तयार करता नाही आली,
त्यामुळे येत्या निवडणुकीत ज्या मतदारांनी किंवा तरुणांनी मनसे ल मते दिली होती ती या वेळी मिळतिलच याची शास्वती नाही, कारण त्याला ह्या वेळेस नवीन पर्याय आहे. याउलट सेनेची आपली अशी votebank आहे ज्यांची पारंपारिक मते त्यांना मिळू शकतात, किंवा ‘अनोळखी प्रकाशापेक्षा ओळखीचा अंधार बरा’ असे म्हणण्याची वेळही मतदारवर येऊ शकते.
त्यामुळे ‘महाराष्ट्रात मनसेच बाप’ म्हणणार्‍या राज ठाकरे यांना व त्यांच्या मनसेलाच आप चा जास्त ताप होणार अशी सध्यातरी परिस्थिति आहे. त्यामुळे राज यांनी आता आप ने जे दिल्लीत केल ते महाराष्ट्रात करण्याचं योजिले आहे असच वाटत. नियम-कायदे तोडून लोकांच्या प्रश्नावर आंदोलन केली की ती लोकांना लवकर भावतात आणि सरकारने आंदोलकांवर कारवाई केली तर सरकार जनता विरोधी असा संदेश जाण्याची भीती सरकारला असते. अशानेच दिल्लीत अराजक परिस्थिति निर्माण झाल्याचं आपण अण्णा यांच्या आंदोलनात आणि केजरीवाल यांच्या मुख्यमंत्री पदाच्या कारकिर्दीत पाहिलं आहे.
राज ठाकरे पण हेच करू पाहत आहेत का अशी शंका येते.
राज यांच्या रास्ता रोको मध्ये स्वतः सहभागी होण्याने कार्यकर्ते अतिउत्साही अर्थात अतिआक्रमक होण्याचा धोका आहे. या रास्ता रोको मध्ये महाराष्ट्र शासनाचे किती कोटीचे नुकसान होणार हे पण पहावे लागेल. पण या रास्ता रोको मुळे महाराष्ट्रातील जनतेला त्रास होऊ नये हीच अपेक्षा आहे. नाहीतर लोकांच्या प्रश्न सोडवण्यासाठी लोकांनाच वेठीस धरणे ही चुकीची परंपरा सुरू होण्याची भीती आहे. पण भविष्यात काय होईल हे सांगता येत नाही. यासाठी सध्यातरी आपण एकच गोष्ट करू शकतो जी आजवर करत आलो आहेत ती म्हणजे ‘Wait & Watch’.
===समाप्त===

© 2014 – 2017, ||-अभिषेकी-||. All rights reserved.

Leave a Reply

Be the First to Comment!

Notify of
avatar
wpDiscuz
error: Content is protected !!